ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตรผสมดินสำหรับปลูก ตะโก กับ หมากเล็กหมากน้อย  (อ่าน 1588 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • Newbie
   ขอสูตรผสมดินสำหรับปลูก ตะโก กับ หมากเล็กหมากน้อย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 10:54:49 AM โดย admin »

• Newbie
ดินที่ใช้ได้ดีก็คือดินที่ร่วนเก็บความชื้นได้พอเหมาะดินตลาดใช้ไม่ได้ครับเราต้องมาผสมเองอย่างดินก้ามปูเราต้องไปเอาเองถ฿งใช้ได้ครับถ้าซื้อเขาผู้ผลิตจะผสมแกลบดำและดินเหนียวมากมันเปรียบสเหมือนปูนฉาบดีๆนี่เองไม่เชื่อแล้วจะเสียใจส่วนดินใต้ต้นไผ่ก็ดีผสมดินจอมปลวกเล็กน้อยแจ๋วมาก ปุ๋ยคอกดีที่สุดและก็ปุ๋ยชีวภาพผมจะผลิตเองฉีดต้นไทรดีมากๆขอบอกแลง เพลี้ย จระเข้น้อยจะไม่ขึ้นเลย และจะทำให้ดินปรับสภาพดีขึ้นด้วยมีช่องอากาศภายในดินมีมากขึ้น ข้อห้าม อย่าใช้ดินตลาดเด็ดขาด ไม่ได้เรื่อง ตะแกรงร่อนดินมีสักสามเบอร์ดีมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 10:55:13 AM โดย admin »

• Newbie
Re: ขอสูตรผสมดินสำหรับปลูก ตะโก กับ หม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2014, 08:36:45 PM »
 ผมใช้ดินภูเขาที่อยู่ตามซอกหินกวาดเอาที่เป็นเม็ดๆอย่าขุดนะครับ ร่อนให้ได้สัก 3 ขนาด ผสมปุ่ยคอก อิฐหัก เม็ดใหญ่ๆเท่าเมล็ดถั่วดำใส่รองก้นกระถาง เม็ดเท่าถั่วเขียวใช้เป็นดินปลูก เม็ดเล็กสุดโรยรอบโคนต้น พรมน้ำที่สันรากโรยเม็ดละเอียดให้เต็มกระถางจะทำให้ดินไม่แน่น ยืดอายุการเปลี่ยนดิน ลองดูน๊ะครับบนภูเขาต้นไม้บางต้นรากลอยอยู่แต่จะมีดินเม็ดเล็กๆเกาะที่รากจะไม่ร่วงหล่น ไม่รักไม่บอกนะเนี่ย

• Newbie
ผมลองหาคำถามที่น่าสนใจ และคำตอบที่ที่จากที่ต่างๆ มารวบรวมไว้ที่บอร์ดนี้นะครับ ลองศึกษากันได้

http://www.pantown.com/board.php?id=2804&area=4&name=board1&topic=176&action=view
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 10:55:31 AM โดย admin »

ออฟไลน์ arada

• Newbie
  • *
 ;) ;) ;) ;) ;D ;D ;D ;D

ขอบคุณมากๆค่ะ !!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 23, 2015, 10:10:15 AM โดย admin »

Sitemap 1 2 3 4 5 6