ผู้เขียน หัวข้อ: ลองดูครับ วิธีปลูกบนก้อนหิน สิ่งที่ต้องเตรียมก็คือ  (อ่าน 972 ครั้ง)

ออฟไลน์ admin

• Administrator
  • Newbie
ลองดูครับ วิธีปลูกบนก้อนหิน สิ่งที่ต้องเตรียมก็คือ บอนไซขนาดน่ารักๆ ซักต้น และก็ก้อนหินฟอร์มสวยๆซักก้อน อย่าเอาแบบแข็งนักเดี๋ยวเจาะไม่ไหวแก่แล้ว ผมว่าหินฟองน้ำก็ดี แต่ถ้าจะให้ดีหาหินธรรมชาติที่มีรูอยู่แล้วจะดีที่สุด

อุปกรณ์การเจาะรู...

แล้วเราก็เริ่มเจาะ...เจาะๆๆๆ โดยเริ่มจากใช้ดอกสว่านเล็กนำก่อน แล้วก็ใหญ่ขึ้นตามลำดับ..

รูที่เจาะก็เป็นเช่นนี้ เจาะให้ทะลุเลยนะครับ...

ต่อไปก็หาตะข่ายมาปิดรูเอาไว้ ใช้ปูนซักนิดเอาไว้ยึด...

ทีนี้ก็เหลือแต่หาถาดน้ำบางๆ เอาไว้วางและก็นั่งชื่นชมผลงานของเราต่อไปครับ

รอให้ปูนแห้ง แล้วก็เอาบอนไซน่ารักๆของเรา ปลูกลงไป แปะมอสซักนิด...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2014, 09:40:10 AM โดย admin »

Sitemap 1 2 3 4 5 6